Thursday, June 30, 2022

ตามล่าหนังรางวัล Golden Globes 2022

การประกาศรางวัล Golden Globes ปีนี้อาจจะดูเงียบเหงาไปหน่อย ด้วยเหตุผลที่เราไม่อยากแซะ พิธีถูกจัดให้มีขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 9 มกราคม เวลา 18.00 น. ณ โรงแรมเบเวอร์ลี ฮิลตัล ถึงจะไม่สามารถรับชมแบบสตรีมสดได้ แต่เรารวบรวมรายชื่อผู้ได้รับรางวัลทั้งหมดมาให้คุณแล้ว

งานนี้ทีมงานภาพยนตร์เรื่อง The Power of the Dog ยิ้มกว้างเลย เพราะคว้าไป 3 รางวัลเหนาะๆ ได้แก่ ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมประเภทดราม่า ผู้กำกับยอดเยี่ยม (Jane Campion) และนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Kodi Smit-McPhee) ส่วน West Side Story ของสตีเวน สปีลเบิร์ก มีค่ำคืนที่ไม่น้อยหน้าเช่นกัน ได้รับทั้งรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมประเภทมิวสิคัล/คอเมดี้ นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมประเภทมิวสิคัล/คอเมดี้ (Rachel Zegler) และนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Ariana DeBose)

เมื่อพูดถึงสาขาทีวี/ซีรีส์ Succession คว้าไป 3 รางวัล ได้แก่ รางวัลซีรีส์ที่ดีที่สุด (ประเภทดราม่า) กลับบ้านไปอย่างไม่ต้องสงสัย และ Sarah Snook ได้รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ส่วน Jeremy Strong ได้รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม แน่นอนว่าตัวแม่ Kate Winslet ได้รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยมจากซีรีส์เรื่อง Mare of Easttown ในขณะที่ Jean Smart คว้ารางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม (ประเภทมิวสิคัล/คอเมดี้) จาก Hacks ซึ่งได้รับรางวัลซีรีส์โทรทัศน์ยอดเยี่ยม (ประเภทมิวสิคัล/คอเมดี้) ไปอีกด้วย

ในที่สุด Will Smith ก็คว้ารางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมในภาพยนตร์ดราม่า จากบทบาทริชาร์ด วิลเลียมส์ พ่อของวีนัสและเซเรนา จากเรื่อง King Richard และ Nicole Kidman คว้ารางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยมภาพยนตร์ (ประเภทดราม่า) จากบทบาท Lucille Ball ในเรื่อง Being the Ricardos รวมถึง Andrew Garfield ที่คว้ารางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมในภาพยนตร์ (ประเภทมิวสิคัล/คอเมดี้) เรื่อง Tick, Tick … Boom!

Winners

Best motion picture, drama

  • Belfast
  • Coda
  • Dune
  • King Richard 
  • The Power of the Dog — winner

Best TV series, drama

  • Lupin
  • The Morning Show
  • Pose
  • Squid Game
  • Succession — winner

Best director, motion picture

  • Kenneth Branagh, Belfast
  • Jane Campion, The Power of the Dog — winner
  • Maggie Gyllenhaal, The Lost Daughter 
  • Steven Spielberg, West Side Story
  • Denis Villeneuve, Dune

Best actress in a motion picture, drama 

  • Jessica Chastain, The Eyes of Tammy Faye
  • Olivia Colman, The Lost Daughter 
  • Nicole Kidman, Being the Ricardos — winner
  • Lady Gaga, House of Gucci
  • Kristen Stewart, Spencer

Best motion picture, musical or comedy

  • Cyrano
  • Don’t Look Up
  • Licorice Pizza
  • Tick, Tick… Boom!
  • West Side Story — winner

Best actress in a motion picture, musical or comedy

  • Marion Cotillard, Annette
  • Alana Haim, Licorice Pizza 
  • Jennifer Lawrence, Don’t Look Up
  • Emma Stone, Cruella
  • Rachel Zegler, West Side Story — winner

Best actress in a TV series, drama

  • Uzo Aduba, In Treatment
  • Jennifer Aniston, The Morning Show
  • Christine Baranski, The Good Fight
  • Elisabeth Moss, The Handmaid’s Tale
  • Michaela Jaé Rodriguez, Pose — winner

Best actor in a supporting role in any motion picture

  • Ben Affleck, The Tender Bar
  • Jamie Dornan, Belfast
  • Ciarán Hinds, Belfast
  • Troy Kotsur, Coda
  • Kodi Smit-McPhee, The Power of the Dog — winner

Best actor in a motion picture, drama

  • Mahershala Ali, Swan Song
  • Javier Bardem, Being the Ricardos
  • Benedict Cumberbatch, The Power of the Dog
  • Will Smith, King Richard — winner
  • Denzel Washington, The Tragedy of Macbeth

Best original score, motion picture

  • Alexandre Desplat, The French Dispatch 
  • Germaine Franco, Encanto
  • Jonny Greenwood, The Power of the Dog
  • Alberto Iglesias, Parallel Mothers
  • Hans Zimmer, Dune — winner

Best original song, motion picture

  • Be Alive, King Richard
  • Dos Oruguitas, Encanto
  • Down to Joy, Belfast
  • Here I Am (Singing My Way Home), Respect
  • No Time to Die, No Time to Die — winner

Best actor in a motion picture, musical or comedy

  • Leonardo DiCaprio, Don’t Look Up
  • Peter Dinklage, Cyrano
  • Andrew Garfield, Tick, Tick… Boom! — winner
  • Cooper Hoffman, Licorice Pizza
  • Anthony Ramos, In the Heights

Best limited series or TV movie

  • Dopesick
  • Impeachment: American Crime Story
  • Maid
  • Mare of Easttown
  • The Underground Railroad — winner

Best TV series, musical or comedy

  • The Great
  • Hacks — winner
  • Only Murders in the Building
  • Reservation Dogs
  • Ted Lasso

Best actress in a TV series, musical or comedy

  • Hannah Einbinder, Hacks
  • Elle Fanning, The Great
  • Issa Rae, Insecure
  • Tracee Ellis Ross, Black-ish
  • Jean Smart, Hacks — winner

Best actress in a limited series or TV movie

  • Jessica Chastain, Scenes from a Marriage
  • Cynthia Erivo, Genius: Aretha 
  • Elizabeth Olsen, WandaVision
  • Margaret Qualley, Maid
  • Kate Winslet, Mare of Easttown — winner

Best actor in a limited series or TV movie

  • Paul Bettany, WandaVision
  • Oscar Isaac, Scenes from a Marriage
  • Michael Keaton, Dopesick — winner
  • Ewan McGregor, Halston
  • Tahar Rahim, The Serpent

Best supporting actress in a TV role

  • Jennifer Coolidge, The White Lotus
  • Kaitlyn Dever, Dopesick
  • Andie MacDowell, Maid
  • Sarah Snook, Succession — winner
  • Hannah Waddingham, Ted Lasso

Best screenplay, motion picture

  • Paul Thomas Anderson, Licorice Pizza 
  • Kenneth Branagh, Belfast — winner
  • Jane Campion, The Power of the Dog
  • Adam McKay, Don’t Look Up
  • Aaron Sorkin, Being the Ricardos

Best actor in a TV series, musical or comedy

  • Anthony Anderson, Black-ish
  • Nicholas Hoult, The Great
  • Steve Martin, Only Murders in the Building
  • Martin Short, Only Murders in the Building
  • Jason Sudeikis, Ted Lasso — winner

Best motion picture, non-English language

  • Compartment No. 6 (Finland/Russia/Germany)
  • Drive My Car (Japan) — winner
  • The Hand of God (Italy)
  • A Hero (France/Iran)
  • Parallel Mothers (Spain)

Best actor in a TV series, drama

  • Brian Cox, Succession
  • Lee Jung-Jae, Squid Game
  • Billy Porter, Pose
  • Jeremy Strong, Succession — winner
  • Omar Sy, Lupin

Best motion picture, animated

  • Encanto — winner
  • Flee
  • Luca
  • My Sunny Maad
  • Raya and the Last Dragon

Best supporting actor in a TV role

  • Billy Crudup, The Morning Show
  • Kieran Culkin, Succession
  • Mark Duplass, The Morning Show
  • Brett Goldstein, Ted Lasso
  • O Yeong-Su, Squid Game — winner

Best actress in a supporting role in any motion picture

  • Caitriona Balfe, Belfast
  • Ariana DeBose, West Side Story — winner
  • Kirsten Dunst, The Power of the Dog
  • Aunjanue Ellis, King Richard 
  • Ruth Negga, Passing

Other Articles